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Vidokezo
➢ Utangulizi wa afya ya akili.
➢ Visababishi
➢ Dalili
➢ Matibabu
➢ Ustadi au ufahamu wa kihisia
➢ RAS.



UTANGULIZI.

• AKILI, ni uwezo wa mtu kutumia ufahamu,
mantiki, na uelewa kufikiri, kutatua matatizo,
kufanya maamuzi, na kuzalisha mawazo
mapya. Ni uwezo wa kujifunza, kuelewa, na
kufanya maamuzi sahihi kulingana na hali na
mazingira yanayobadilika.



AFYA YA AKILI.

• Inahusiana na ustawi wa kisaikolojia, kihisia,
na kijamii wa mtu. Ni hali ya kuwa na uwezo
wa kushughulikia mafadhaiko, kujenga
mahusiano mazuri, kufanya maamuzi sahihi,
na kuhisi furaha na uridhika na maisha(APA
2019)



CHANGAMOTO ZA AFYA YA AKILI

• Ni hali au matatizo yanayoweza kuathiri ustawi
wa kisaikolojia, kihisia, na kijamii wa mtu. Hizi
ni pamoja na magonjwa ya akili kama
unyogovu, wasiwasi, matatizo ya kihisia, na
matatizo ya tabia. Changamoto hizi zinaweza
kuathiri uwezo wa mtu kufanya kazi, kujenga
mahusiano mazuri, na kufurahia maisha
kikamilifu. (National Institute of Mental Health
- NIMH)



Hata hivyo, changamoto za afya ya akili zinaweza 
kupelekea kumfanya mtu kukosa uwezo wa kuzalisha 
Mali, kushiriki katik shughuli za kiuchumi na kuharibu 
uhusiano wake na watu wengine, hii inatokana na 
mabadiliko yanayo weza kutokea katika akili ya mtu, 
mwili wa mtu na mabadiliko ya kimazingira( 
ikihusisha mahusiano, elimu, familia, kazi, Imani, Hii 
Ni kwa sababu mawazo (stress)            kuchoka 
(burnout)            magonjwa ya akili( mental illness).



MAGONJWA YA AKILI

• Ni hali za kiafya ambazo zinahusiana na 
utendaji wa ubongo na zinaweza kusababisha 
mabadiliko katika mawazo, hisia, tabia, au 
ustawi wa mtu. Mifano ni pamoja na 
unyogovu, wasiwasi, skizofrenia, bipolar 
disorder, na matatizo mengine ya akili ambayo 
yanaweza kuathiri jinsi mtu anavyofikiri, 
anavyojisikia, na anavyotenda



VISABABISHI

• Vipo visababishi vingi vinavyo weza kupelekea 
uwepo wa changamoto za afya ya akili. 
Mazingira, mwili na akili vinaingiliana Sana, 
kiasi ambacho vinaweza kuathiriana moja kwa 
moja mazingira yanaweza kupelekea 
changamoto za afya ya akili, wakati 
changamoto za afya ya akili zinaweza kuleta 
madhara kwenye mazingira, mwili vile vile na 
akili, lakini akili na mwili



VISABABISHI

• MWILI

  AKILI     MAZINGIRA

• George Engel (1970s)



VISABABISHI

• Hii inamaanisha kwamba, akili inaweza 
kuathiri maendeeleo ya kiuchumi, ambayo 
yanapatikana kwenye mazingira ya binadamu, 
wakati mazingira ya kiuchumi pia yanaweza 
kuathiri maendeleo ya akili, mazingira 
yanaweza kuathiri mwili pia, wakati mwili 
unaathiri mazingira, hivyo hivyo akili inaathiri 
mwili wakati mwili unaathiri akili.



DALILI

1. Dalili za changamoto za afya ya akili na 
magonjwa ya akili hutofautiana kulingana na 
aina ya tatizo na mtu binafsi. Hata hivyo, baadhi 
ya dalili za kawaida ni pamoja na:

2. Mabadiliko katika hisia au hisia za muda mrefu 
za huzuni (unyogovu).

3. Hofu, wasiwasi mkubwa, au hisia za kufadhaika 
(wasiwasi).

4.  Kusikia au kuona vitu visivyopo au kuwa na 
dhana zisizofaa (harakati za kisaikolojia).



DALILI

1. Mabadiliko makali katika hali ya mawazo au 
tabia (kama vile kubadilika kwa ghafla kwa hisia 
za furaha na huzuni katika bipolar disorder).

2. Matatizo ya kulala au usingizi wa muda mrefu.

3. Kuwa na shida katika kufanya kazi au 
kujishughulisha na majukumu ya kila siku.

4. Kujiondoa au kuepuka shughuli za kijamii.

5.  Kuwa na mawazo au tabia ya kujidhuru au 
kujidhuru.



Ni muhimu kutambua kuwa watu 
wanaweza kuhisi au kuonyesha dalili 
tofauti, na ni muhimu kutafuta msaada wa 
kitaalamu ikiwa unahisi au unaona dalili 
yoyote ya changamoto ya afya ya akili.



MATIBABU

• Mazungumzo Tiba(non pharmacological 
management), dawa  (pharmacological 
management).

• Mwenendo mzuri wa maisha (healthily 
lifestyle)



AFYA YA AKILI NA UCHUMI.

• Ni mfumo unaohusisha uzalishaji, usambazaji 
na matumizi ya bidhaa na huduma katika jamii 
Fulani by (Adam smith, 1979). Katika 
saikolojia, 



AFYA YA AKILI NA UCHUMI

• Ustadi au ufahamu wa kihisia ni uwezo wa 
kuelewa na kusimamia hisia zako mwenyewe 
na za wengine, pamoja na uwezo wa kuelewa 
na kutumia hisia katika mawasiliano na 
maamuzi.



AFYA YA AKILI NA UCHUMI

• Ni kuhusu kutambua hisia zetu na za wengine, 
na jinsi zinavyoathiri tabia na mahusiano. 
Mwandishi na mwana uchumi Rebert kiyosaki 
katika moja ya vitabu vyake alisema" if you 
can't control your emotions, you can't control 
economy"



AFYA YA AKILI NA UCHUMI

Uchumi na afya nzuri ya akili, hasa katika 
upande huu wa ustadi wa kihisia(emotion 
intelligence) vina muingiliano mkubwa kiasi 
kwamba, mtu akishindwa kuhimili mabadiliko 
mbalimbali ya hisia zake hawezi kuhimili 
uchumu wake vizuri.

Afya ya akili ina muingiliano mkubwa na uchumi 
kwa sababu kushindwa kuhimili au kuweza 
kuhimili uchumi vizuri.



RETICULAR ACTIVATING SYSTEM (RAS)

• Ras  na nguvu ya kimaono katika kuainisha 
malengo ikiwa Ni kuonesha nguvu ya ubongo 
wa binadamu katika mafanikio, (hi Ina 
ushahidi kisayansi na kimaandiko).(Steriade, 
M. 1996). Binadamu anaweza kuwa chochote 
anacho taka kiuchumi, unacho takiwa Ni 
kunitumia vizuri nguvu ya kimaono.
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