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UTAMBULISHO WA USHIRIKA 
(COOPERATIVE IDENTITY)

“Ushirika ni Umoja Huru wa Watu walioungana
kwa Hiari ili wafikie mahitaji yao ya kiuchumi, 
kijamii na kiutamaduni kupitia muungano wa

Kitaasisi unaomilikiwa kidemokrasia na
kuongozwa kwa pamoja (ICA – 1995)”. 
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MISINGI YA USHIRIKA
(1) Uanachama wa Hiari na ulio Wazi

(2) Wanachama na Udhibiti Kidemokrasia

(3) Ushiriki wa Wanachama katika Shughuli za
Kiuchumi

(4) Uhuru wa Kujitegemea

(5) Mafunzo, Elimu na Taarifa

(6) Ushirikiano miongoni mwa Vyama vya
Ushirika (Ushirikiano wa ndani na nje)

(7) Kuijali Jamii

5



6

MUUNDO WA KITUNGUU WA HUDUMA KWA MWANACHAMA

Mwanachama

Chama

Shirikisho
Kikanda

Shirikisho
Kitaifa
SCCULT

Shirikisho
Kimabara
ACCOSCA

Shirikisho
Kidunia
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MUUNDO WA UFANYAJI BIASHARA

1. MTU MMOJA MMOJA (SOLE 
PROPRIATORSHIP)

2. UBIA (PARTNERSHIP)

3. KAMPUNI (COMPANY)

4. CHAMA CHA USHIRIKA (CO-OPERATIVE)

(i) MMILIKI, 

(ii) MWEKEZAJI, 

(iii) MTEJA  na

(iv) MFANYA MAAMUZI/MTAWALA



TULINGANISHE TANZANIA NA KENYA        
(TCDC & SASRA, 2022)

61.98 Mil



BENKI NA SACCOS 
(EY, 2022 &TCDC,2022)



JE SACCOS ZINA ENEO GANI LA KUSHINDANA? 
(COMPETETIVE ADVANTAGE)

• Umiliki na Maamuzi ya Pamoja

• Gharama Stahiki

• Faida ya Uwekezaji

• “Net Interest Rate”

• Elimu na Fedha (Financial Wellness) [Ustawi
wa Kijamii na Kiuchumi]



TAKWIMU ZA SACCOS 
ZINAZOONGOZA

MAENDELEO YA SACCOS MOJA MOJA

JINA AINA IDADI YA 
WANACHAMA

THAMANI YA MALI

TANZANIA URA KAZI 46,000+ TZS 120+ BILIONI

NGOME KAZI 17,000+ TZS 240+ BILIONI

LULU Mkopo kwa Mwanachama mmoja Tsh. 1.7 bill

TANESCO Fungamano

TANESCO/WAZO 
HILL, ELCT

Digital SACCO

AFRIKA MWALIMU 
NATIOANAL 
SACCO

KAZI 129,000 TZS 4.5 TRILIONI

ULIMWENGUNI NAVY FEDERAL KAZI 13,500,000 TZS 447 TRILIONI

UDOM  
SACCOS?

TZS ….. BILIONI
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MUUNDO WA USIMAMIZI WA SACCOS (EXTERNAL, INTERNAL & INDIVIDUAL COMPLIANCE

1. MISINGI MISINGI 7 YA USHIRIKA

2. VIWANGO PEARLS, CAMELS, IFRS, N.K

3. SERA ZA KITAIFA 1. Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Ushirika ya mwaka 2002

2. Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2017

4. SHERIA 1. Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013

2. Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10 ya mwaka 2018

5. KANUNI 1. Kanuni za Vyama vya Ushirika za mwaka 2015

2. Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) za mwaka 2019

3. Kanuni za Jumla za Huduma Ndogo za Fedha (Minister’s Role) za
mwaka 2019

4. Kanuni za Benki Kuu (Ulinzi kwa Mlaji) za mwaka 2019

6. MIONGOZO

7. MASHARTI 

8. MIPANGO NA 
SERA



MWANACHAMA IMARA = SACCOS IMARA
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1: 
MWANACHAMA

(Hisa, Akiba, 
Amana, Kukopa, 
Bima, Ushiriki)

2: CHAMA
(Ukwasi, Mikopo, 

Mapato, 
Uwekezaji, Faida, 

Mtaji)

3: MWANACHAMA
(Mikopo, Riba, Riba
juu ya Hisa za Hiari, 

Akiba, Amana: Gawio, 
Posho, Mafunzo, 

Maamuzi, Uongozi, 
n.k)

4: CHAMA
(Imani, Ustawi, 

Kuboresha
Huduma, Ukuaji, 

Uendelevu,

MWANA
CHAMA 
TAJIRI

MWANACHAMA CHAMA MWANACHAMA
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ELIMU KWA WANACHAMA JUU YA MKOPO 

MKOPO MZURI

1. Gharama iko ≤75%

2. Masharti yanayowezekana

3. Hufanyiwa Uwekezaji ili
kuzalisha mapato zaidi

4. Humfanya Mwanachama
kustawi kijamii na kiuchumi

5. Una uwezekano wa kulipika
mapema

MKOPO MBAYA

1. Gharama kubwa zaidi ya 100% 
ya thamani ya mkopo

2. Hukufanya kuwa maskini zaidi na
mtumwa wa mikopo

3. Masharti mengi magumu

4. Haufanyiwi uwekezaji unazalisha
mapato/kupunguza gharama
sasa au baadaye

5. Unalipwa kwa taabu/huzidi muda
wa mkopo
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Uhalisia wa Riba za SACCOS na Taasisi
Nyingine za Fedha

1. SACCOS ni biashara ya Mwanachama (kwa nini
ujenge nyumba na ukalale kwa jirani?)

2. Riba ya mikopo iko chini na riba ya akiba/hisa za 
hiari/amana iko juu (Msingi wa
Demokrasia)(market rate benchmark)

3. Riba unayoambiwa kwenye SACCOS kabla ya
kukopa ndiyo hiyo hiyo utakayowekewa kwenye
mkataba (norminal vs effective) 
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Uhalisia wa Riba za SACCOS na Taasisi
Nyingine za Fedha……..

4. Riba ya mikopo ya SACCOS inachajiwa mara moja
(simple interest rate) kwingineko wanachaji kila siku
(compounding interest rate)

5. Wakati unalipa mkopo wa SACCOS; mkopo
unapungua ili hali akiba yako inaongezeka

6. SACCOS haina gharama nyingi na zilizofichwa
(hidden costs) 

7. Taratibu za kulipa mkopo wa SACCOS mapema (early 
repayment) ni nyepesi na hazina tozo wala Adhabu
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Uhalisia wa Riba za SACCOS na Taasisi
Nyingine za Fedha……..

8. Taratibu za ufuatiliaji madeni kwa SACCOS 
zinazingatia utu na ujamii

9. Hakuna chaji za akaunti

10. Riba limbikizwa haichajiwi gharama kwenye
SACCOS

11. SACCOS haina riba kubwa mwanzoni kimtego
(amortization)

12. Mwajiri akichelewesha malipo – hakuna gharama
kwa Mwanachama

13. SACCOS haina tamaduni ya kupandisha riba kila
mwaka kulinga na mwenendo wa riba za soko 20



NGAZI ZA MWANACHAMA
1
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NGAZI 1: MWANACHAMA JINA

NGAZI 2: MTUMIA HUDUMA

NGAZI 3: ALIYERIDHIKA

NGAZI 4: BALOZI



UJENZI WA UKWASI WA CHAMA

❖Ukwasi ni Fedha za Chama kwa ajili ya
uendeshaji wa shughuli zake za kila siku
ikiwemo kutoa Mikopo, Malipo na Gharama
mbalimbali.

❖Vyanzo vya Ukwasi wa Chama hutokana na;

(i) Mawekezo ya Wanachama

(ii) Shughuli za Uendeshaji

(iii) Vyanzo vya Nje
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80%

15%

5%

Mnyumbulisho wa Vyanzo vya Ukwasi wa Chama

Mawekezo ya Wanachama Shughuli za Uendeshaji Vyanzo vya Nje

WOCCU, 2022



FAIDA ZA CHAMA KUWA NA UKWASI 
TOSHELEZI

1. Uwezo wa Kutoa mikopo ndani ya muda
mfupi

2. Uwezo wa kuongeza viwango vya mikopo
(hadi 10% ya mtaji tete wa Chama)

3. Uwezo wa kughalimia shughuli mbalimbali za 
uendeshaji kwa wakati

4. Kuongeza kiwango cha Wanachama kuridhika
na huduma za Chama

24



ATHARI ZA KUTOKUWA NA UKWASI 
TOSHELEZI

1. Kuongezeka kwa malalamiko ya Wanachama
na kushuka kwa kiwango cha kuridhika na
huduma

2. Hudumaza shughuli za uendeshaji wa Chama

3. Ni ukiukwaji wa matakwa ya kisheria

4. Viwango vya chini vya mikopo na menu finyu
ya mazao ya mikopo na mengineyo
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HALI HALISI YA MWENENDO WA AKIBA

1
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MWEZI AKIBA INGIA AKIBA TOLEWA MIKOPO

JAN 149,073,456 134,370,413 270,230,159

FEB 137,092,057 151,897,001 223,632,453

MACHI 114,934,203 72,271,248 257,461,288

APR 169,967,380 65,285,347 415,800,459

MEI 153,945,515 94,113,311 400,192,227



MIKAKATI YA UONGEZAJI UKWASI WA 
CHAMA

1. Wanachama kuridhia kwa kauli moja
kuongeza mawekezo yao (hisa, akiba, amana)
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Hisa
8%

Akiba
87%

Amana
4%

Mengineyo
1%

%

Gwey, 2023



MIKAKATI YA UONGEZAJI UKWASI WA 
CHAMA….

2. Wanachama kuridhia kwa kauli moja
kutopunguza akiba zao (kuwa na aina kuu 2 za 
akiba)

3. Chama kuwa na Programu Maalum ya
Uhamasishaji Akiba na Amana; na kuitekeleza
kwa tija na ufanisi

28



KAZI KATIKA PEA ZA WATU 4
(DAKIKA 5)

WEWE KAMA MMILIKI WA UDOM SACCOS LTD 
UNASHAURI NINI KIFANYIKE ILI KUONGEZA 
AKIBA NA KUTOZIPUNGUZA KWA KASI YA 

AJABU?
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WHAT IS YOUR TRAFFIC LIGHT?
(JE TAA YAKO NI IPI?)
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Dr. S.R. Kwanama

0753125474/0712066064

staphordkwanama@gmail.com

Instagram: staphordk

Facebook: staphordkwanama
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