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1.1 Utangulizi
UDOM SACCOS Litd ni Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo kilichosajiriwa kwa nambari ya

usajilil DOR 715 mnamo tarche 05 Januari 2011 chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika na. 20 ya
mwaka 2003 kama ilivyofutwa na kuendelea kutambulika kwa yote yaliofanywa chini ya Sheria
hiyo na Kifungu cha 144(2) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika nambari 6 ya mwaka 2013.
Mfungamano wa UDOM SACCOS Itd umegawanyika katika makundi saba kama ifuatavyo;-

(1) Wafanyakazi wa Chuo Kikuu cha Dodoma
(ii) Watendaji wa UDOMA SACCOS I.id

(1i1) Waliokua Wafanyakazi wa Chuo Kikuu cha Dodoma na kuhamia Taasisi na Mamlaka

nyingine za Serikali

1.2 Statementi ya Sera
Biashara ya ukopeshaji ni ya imani kwamba mkopo utarcjeshwa kwa mujibu wa makubaliano ndani

ya mkataba wa mkopo, lakini kuna sababu mbalimbali zinazoweza kupelekea mkopo huo
usirejeshwe kwa wakati kama vile sababu za kitaasisi, sababu za mkopaji na sababu za mazingira

z1l1zo nje ya taasisi na mkopaji.

Kwa hali hii, utaratibu maalum unahitajika ili kuhakikisha mikopo japo inaweza kuchelewa lakini
inarejeshwa. Kwa upande mwingine Scra hii ni utekelezaji wa mahitaji ya Sheria ya Ushirika, 2020
na Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10 ya Mwaka 2018 na hususani Kanuni ya 79 za
Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) za Mwaka 2019.

- 1.3 Marejeo ya Sheria Mbalimbali
Sera hii imetengenczwa kwa kuzingatia sheria mbalimbali za Nchi ikiwemo:-

(1) Misingi Saba (7) ya Ushirika 1995

(ii) Sera ya Taifa ya Macndeleo ya Ushirika Tanzania 2002

(iii)  Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za I'cdha (Microfinance) 2017
(iv) Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013

(v) Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10 ya mwaka 2018

(vi)  Sheria ya Kodi ya Mapato ya 2004 -
(vii)  Sheria ya Utawala wa Kodi, 2015
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(vii) Sheria ya Usimamizi wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, 2018
(ix)  Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha ya 2006

(x)  Viwango vya Kimataifa vya utoaji Taarifa (IFRS)

(xi)  Kanuni za Jumla za SACCOS 2019

(xi1)  Kanuni za Huduma Ndogo za I'cdha (SACCOS) 2019
(xiii) Kanuni za Vyama vya Ushirika 2015

(x1v) Masharti ya UDOM SACCOS I.td

1.4 Walengwa wa Sera Hii

Walengwa wa sera hii kama wafuatao:-
(1D Wanachama
2) Viongozi wa Bodi na Kamati ya Usimamizi

(3) Kamati ya Mikopo

4) Watendaji

(5) Wasimamizi wa Sheria kama vile Benki Kuu na Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania

(6) Waajiri katika Taasisi walipo Wananachama

(7 Wadau wengineo (Wakusanya Madeni, Wakaguzi, Wakopeshaji wa Nje, Washauri,
n.k)

1.5 Wanmiliki wa Sera Hii
Japo sera hii imetengenezwa na Bodi na Kuidhinishwa na Mkutano Mkuu, Wasimamizi Wakuu wa

utekelezaji wa sera hii ni Kamati ya Mikopo.

1.6 Mambo yanayoweza kupelekea Mkopo kushindwa kurejeshwa kwa wakati

(1) Scra ya Mikopo kupitwa na wakati

(ii) Utoaji wa mikopo kwa kutozingatia matakwa ya Sera ya Mikopo

(ii1) Mikopo kutokua na dhamana

(iv) Viongozi Waandamizi Kamati Mwenyckili na Makamu wake kuingilia/kushawishi ama
kutumia nguvu ya mamlaka yao kushinikiza utolewaji wa mikopo kwa baadhi ya Wanachama
ambao sifa zao zimepungua

(v) Kutowianisha muda wa mkopo na muda wa mkataba wa ajira
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(vi) Kutofanya upembuzi wa kutosha wa mkopo juu ya uwezo wa kurejesha kutokana na mapato ya
sasa na ya baadayc pamoja na hadhi na uhalali wa dhamana

(vil) Kutosajili dhamana

(viii) Mwajiri kuchelewesha makato

(ix) Kuacha na kupunguzwa kazi kwa Wanachama kwenye ajira zao za msingi

(x) Kutoa mkopo mkubwa ama mdogo tofauti na malengo ya mkopaji

(x1) Sababu za mkopaji na kutotoa ushirikiano

(xii) Woga wa viongozi kuanzisha mchakato wa kufuatilia madeni kwa nguvu moja

1.7 Athari za Mkopo Kuchelewa Kurejeshwa

1) Kupungua kwa ukwasi (liquidity)

ii) Kupungua kwa kasi ya utoaji mikopo

111) Kuchelewa kupata mapato

iv) Kuongezeka kwa malalamiko ya Wanachama

v) Kuchafua taarifa za mikopo

vi) Kamati ya Usimamizi inaweza kusimamizi utoaji mikopo mipya endapo mikopo iliyoko kwenye
hatari (Portfolio At Risk —~ PAR) zaidi ya siku 30 ni 10% na zaidi

vit) Kupungua kwa mapato kunaweza kupunguza faida ama kusababisha Chama kupata hasara

viii) Ufutaji wa mikopo unaongezcka

1X) Matengo ya mikopo mibaya yanayotokana na umri wa mikopo huongezeka

X) Kupungua kwa Matengo ya mikopo mibaya yanayotokana na 15% ya faida

x1) Kushuka kwa mtaji wa Chama

x11) Wasimamizi wa Sheria — Benki Kuu inaweza kufanya ukaguzi na kutoa maclekezo magumu, na

endapo hali ya mikopo mibaya inacndelca inaweza kupelekea kufutiwa leseni
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1.8 Taarifa za Mikopo kwa Umri

KUNDI UMRI KIASI CTTA | TENGO LA MIKOPO
SIKU MKOPO MIBAYA
i s | m]

Ndani ya kiwango (Current) 0-30 =N - -
g | Angalizo (Watch/Especially 3190 ' 10%

pacmonedy B ey, 0 e | ¥
f Chini ya Kiwango (Substandard) 91 - 180 30%
" Mashaka (Doubtful Debts) 181 —365 50%

Hasara (Loss) 365+ 100%

Sera ya ufuatiliaji madeni inaanza kufanya kazi katika kundi la angalizo hadi hasara.

Taarifa ya mikopo inayoandaliwa kila robo mwaka kwa ajili ya Kamati ya Mikopo na Bodi itakuwa

na schemu kuu nne (4) kama ifuatavyo;

1)  Taarifa za jumla za Chama

i1)  Taarifa ya Umri wa Mikopo
ui) Taarifa ya Tengo la Madeni mabaya
iv)  Ubora wa Mikopo

Jedwali lifuatalo linaoncsha muundo wa taarifa ya mikopo:

Sera ya Ufuatiliaji Madeni ya UDOM SACCOS Ltd, Toleo la I: 2020
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UDOM SACCOS LTD
TAARIFA YA MIKOPO KAMA TAREHE

---------------

Mikopo na Viasharia Mbalimbali vya Ufanisi wa Mikopo

Idadi ya Wanachama waliopo (Mwisho wa Kipindi)

Thamani ya Mikopo iliyotolewa (Ndani ya Kipindi)

Idadi ya Mikopo iliyotolewa (Ndani va Kipindi)

Thamani ya Mikopo kwa Wanachama (Mwisho wa Kipindi)

Idadi ya Mikopo ya Wanachama (Mwisho wa Kipindi)

Wastani wa Mikopo kwa Wanachama (Mwisho wa Kipindi)

Thamani ya Marejesho yaliyochelewa (Mwisho wa Kipindi)

Thamani ya Mikopo iliyochelewa (Mwisho wa Kipindi)

Thamani ya mikopo iliyorckebishwa restructured (Mwisho wa

Kipindi)

Thamani ya Mikopo ulicongezewa/re-finance (Mwisho wa Kipindi)

Thamani ya Mikopo iliyofutwa (Mwisho wa Kipindi)

Thamani ya Marejesho Msingi Yaliyotajiwa Kulipwa (Mwisiho wa Kipind)

Thamani ya Marejesho msingi yaliyolipwa (Mwisho wa Kipindi)

Thamani ya Marejesho msingi yalivolipwa ndani ya wakati

Thamani ya Marejesho msingi yalivolipwa mbele -prepaid

Wastani wa Kiwango cha Mkopo kwa Mwanachama

Wastani wa Muda wa Mkopo

”[iellg.o la Mikopo -

Idadi
ya
Mikopo

Rejesho | Mkopo

Chelewa | Chelewa Tengo

Kundi Siku PAR | (%)

wge o |,

(Tsh) | (Tsh)

Tengo (Tsh)

Kiwango

0-30

| Angalizo

31-90

| Chini ya Kiwango

91 - 180

10%

30%

Mashaka 50%

180-365

Hasara 365+ 100%

Jumla

Jumla ya Thamani ya Mll\OpE) kwa Wanach dm;(Tsh)

Tengo la Mikopo Mibaya (%)
Urejeshwaji Mikopo (Repayment Rate) (%)

Sera ya Ufuatiliaji Madeni ya UDOM SACCO!

Mikopo iliyoko kwenye hatari zaidi ya siku 30 (PAR) (%)
_Mikepo isiyo na Ufanisi zaidi siku 180(NPL) (%)

Viwango kubalika: PAR <5% , NPL <2%, Urcjeshaji Mikopo >95%
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1.9 Ufuatiliaji wa Marejesho ya Mkopo

(a)

(b)

(©)

Kila mwanachama ana wajibu kuhakikisha kuwa marejesho ya mikopo aliyochukua

vanafanyika kama ilivyokubaliwa.

Afisa Mikopo atahusika mara kwa mara kutengencza taarifa ya hali halisi va mikopo

kila mwezi na kuwakumbusha Wanachama kulipa mikopo yao kwa wakati

Afisa Mikopo ataishauri Kamati ya Mikopo na Bod kupitia Mencja hali ya mikopo

mibaya na hatua za kuchukua kisheria na kitalaam

1.10 Taratibu za Kufuatilia Madeni Kwenye kila Kundi la Umri wa Mikopo

Chama kitachukulia Mwanachama ameshindwa kurcjesha mkopo wake wote endapo

schemu ya mkopo au sehemu ya rejesho la msingi ama schemu ya rejesho la riba limeshindwa

kukamilika na kuja kwa wakati ama kuchelewa kwa muda wa siku zaidi ya 30.

Hivyo, taratibu zifuatazo zitafuatwa kufuatilia madeni:-

)

1)

Sera ya Ufuatiliaji Madeni ya UDOM SACCOS Ltd,

Mkopo uliochelewa siku 1-30: Mwanachama atakumbushwa kwa simu na
wadhamini wake juu ya kuheshimu mkataba wa mkopo kwa kufanya marejesho yake
yanayochelewa. Kila wiki ndani ya siku 30 kukumbushwa kwa simu kutafanywa na

Afisa Mikopo. Taarifa ya ufuatiliaji katika hatua hii itaandaliwa na Afisa Mikopo

Mkopo ukiendelea kuchelewa zaidi ya siku 30: Barua za kumkumbusha

Mwanachama na Wadhamini zitaanza kutolewa kama ifuatavyo:

1. Barua ya kwanza (demand notc) na nakala kwa mkopaji na wadhamini wake

ikiwa ni taarifa na kupewa muda wa siku 14 awe amefanya marejesho yake.

i Kama ndani ya muda siku 14 za awali hakuna kilichofanyika barua ya pili
(demand note) kwa mkopaji na nakala kwa wadhamini itatolewa kwa kupewa

muda wa siku 14 tena kuwa wamefanya marejesho.

Toleo la I: 2020 Page 7



3. Kama ndani ya siku 14 za pili hakuna mwitikio wowote kutoka kwa
Mwanachama au Wadhamini wake, barua ya tatu kwa mkopaji na nakala kwa
Wadhamini ikionesha kupewa siku 14 nyingine na endapo atashindwa kufanya
marcjesho yake hatua za kisheria zitaluata ikiwa ni pamoja na kuanza

mchakato wa kutumia na kuuza dhamana kulipia mkopo.

4. Kama ndani ya siku 14 kwa mara ya tatu hakuna kilichofanyika, barua ya
kisheria itaandikwa kumtaarilfu mkopaji na wadhamini kuanza kwa zoezi la
kutumia na kuuza dhamana zao (wote Mkopaji na Wadhamini) kulipia mkopo.
Chama kitaanza kuuza dhamana za mdhamini na endapo hazitoshelezi kulipa

deni la mkopo wote, Chama kitacndelea na dhamana za wadhamini.

5. Hatua za kuchukua akiba za mkopaji na wadhamini kulipia mkopo zitaanza,
kama bado mkopo haujalipwa kwa ukamilifu, zoezo la kuuza mali nyingine

zilizowekwa kama dhamana litaluata endapo akiba hazitatosheleza.

1.11 Ukamataji wa Dhamana

(1) Baada ya notisi za siku 14 mara tatu, Chama kitafanya jitihada za kukamata mali za magari,
mitambo na mashine ili ziwckwe chini ya uangalizi wake kwa ajili ya kusubili taratibu za

uuzaji.

(2) Kwa dhamana za ardhi na majengo, taratibu katika aya ya 1.12(2)(ii) na (3) za sera hii

zitatumika

1.12 Taratibu za Akiba kulipa Mkopo na Uuzaji wa Dhamana Nyinginezo
(1) Kutokana na Mkataba wa Mkopo, Chama kitakuwa na Mamlaka ya kutumia dhamana ya Hisa

za Hiari, Akiba au Amana za Mkopaji na Wadhamani kulipia mkopo mara baada ya kutoa notisi
mara tatu pamoja na notisi ya mwisho ya siku 14 kumtaarifu Mwanachama kwamba Chama

kitatumia Hisa za Hiari, Akiba au Amana zilizowekwa kama dhamana ya mkopo kulipia mkopo

(2) Kwa wakati mmoja Chama kina haki ya kutumia dhamana za Wadhamni (hisa za hiari, akiba au

amana) kulipia mkopo kutokana na mawasiliano yote aliyokuwa akipata mkopoaji (notisi)

Sera ya Ufuatiliaji Madeni ya UDOM SACC ()Iaﬁd,_?’o!eo lal: 2020 Page 8



Wadhamini wake walikua wanapata nakala, hivyo, notisi husika inatolewa kwa kulenga kutoa

taarifa pandc zote za mkopaji na wadhamini.

(3) Kwa dhamana za mali taratibu zitakuwa kama ifuatavyo;
1. Kwa Dhamana za Magari, Mitambo na Mashine Chama kitatoa notisi ya ziada ya siku 30

kumtaarifu Mwanachama na Wadhamini wake kwamba Chama kitauza mali hizo ili kulipia mkopo

1i. Kwa Dhamana za Ardhi na Majengo: Chama kitafanya tathmini ya thamani (valuation) ya
dhamani ya sasa, baada ya tathmini ya thamani Chama kitatoa notisi ya ziada ya siku 60 kumtaarifu

Mwanachama na Wadhamini wake kwamba Chama kitauza mali hizo ili kulipia mkopo

(4) Kama dhamana ya ardhi na majengo itakuwa haijasajiriwa (equitable mortgige), Chama
Kitafungua shauri Mahakamani ili kuomba kibali cha kuuza mali hiyo baada ya notisi ya ziada ya
siku 60 kuisha. Endapo kama dhamana ya ardhi na majengo itakuwa imesajiriwa kwa Msajiri wa
Hati (legal mortgage), basi Chama kitakua na haki moja kwa moja ya kuuza bila kuomba kibali cha

Mahakama baada ya notisi ya ziada ya siku 60 kuisha.

1.13 Gharama za Ufuatiliaji Madeni
Gharama zote za ufuatiliaji madeni ambazo Chama kitaingia, zitaongezwa kwenye mkopo na

kulipwa na Mkopaji kwa ujumla wake kama sehemu ya mkopo.

1.14 Matumizi ya Dalali
(1) Chama kinaweza kutumia Wakusanya madeni (Madalali) waliotambuliwa na Tume ya
Macndceleo ya Ushirika Tanzania inapoona hatua za ndani hazitoi uhakika wa mkopo
kurejeshwa. lkifika wakati wa kutumia Dalali Chama kitatoa tangazo la zabuni kwa
makampuni au taasisi zilizothibitishwa na Mrajis na kupewa kibali ndizo zitaruhusiwa
kuomba na upembuzi utalanyika kwa mlumo wa zabuni kumpata mshindi kama

ilivyoelekezwa kwenye Sera ya Uhasibu na Fedha ya Chama.

(2) Chama kinaweza kutumia Madalali katika zoczi la ukamataji wa mali za Magari, Mitambo

na Mashine kabla ya kuziuza ili ziwe chini ya uangalizi wa Chama
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(3) Gharama va Dalali zitalipwa na Chama kwa mlumo wa asilimia (%) iliyokubaliwa katika

mkataba kutokana na makusanyo ya marcjesho kutoka kwa mdaiwa.

(4) Mazingira yanayowcza kupcelekea Chama kutumia Dalali:

1)  Kama uwezo wa ndani ya Chama kufuatilia mkopo utathibitika kuhitaji dalali anaweza

kuongeza nguvu katika zoczi husika.
1)  Kwa amri ya Mahakama ama Tumec ya Macndceleo ya Ushirika Tanzania.
) Kama Mwanachama amctowcka na Chama hakina namna yoyote ile ya kumpata
(5) Mkataba kati ya Chama na Dalali husika lazima uidhinishwe na Mrajis Msaidizi wa Mkoa.

(6) N1 MUIIIMU sana kwa Chama kuwa na mkataba maalum wa viwango vya huduma ili
kuhakikisha dalali analikia malengo yaliyokusudiwa na Chama katika kukusanya madeni.
Pamoja na mambo mengine, mkataba huu utaclesea haki, wajibu na majukumu ya kila

pande ikiwemo fidia endapo malengo hayatafikia.

1.15 Mgawanyo wa Fedha za Mauzo ya Dhamana
Baada ya dhamana kuuzwa, kodi za Scrikali zitalipwa kwa viwango vya wakali huo, mkopo, riba,

adhabu na gharama nyinginczo za ufuatiliap maderu zitalipwa na kama fedha itacndelea kubaki,

. atarcjeshewa Mkopaji.

1.16 Haki Juu ya Dhamana
(1) UDOM SACCOS [.4d ina haki juu ya dhamana yoyote iliyoweckwa na mkopaji na
wadhamini wake. ITivyo. Chama kitaamua ni dhamana ipi (kati ya zile za mkopaji na
wadhamini) inawcza kuwa ya kwanza kutumika kufidia mkopo kulingana na wepest,
changamoto mbalimbali na gharama zinazohusiana na zoczi la kutumia dhamana

kulipia mkopo.
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(i1) Kutokana na Chama kuchukua dhamana kuu na dhamana mbadala, endapo alibaki ya

mkopo ni ndogo, Chama kinaweza kuamua kutumia dhamana ndogo mbadala na

kuacha dhama kuu (kubwa).

1.17 Kutumia Mahakama
Chama kinaweza kufungua kesi Mahakamani kupitia Wanasheria wa Tume ya Maendeleo
va Ushirika Tanzania kama kuna tatizo ama mgogoro wowote kwenye dhamana ama
Mwanachama mkopaji amekimbia bila kujulikana alipo. Chama kitafungua kesi ili kupata
hati ya mahakama ya kukamata mali zozote za mkopaji zilizotambuliwa na kuuzwa ili

kufidia mkopo.

1.18 Pembetatu ya Ufuatiliaji Madeni

(3) Taratibu za Kisheria

(1) Mazungumzo (Ncgotiations) (2) Kutumia Dhamana

HATUA YA 1: Hatua ya kwanza kabisa katika taratibu za ufuatiliaji madeni ni kuzungumza
(negotiation) ili kujua kwa undani tatizo la mkopaji na kama anaweka ahadi kimaandishi ya
kuanza ama kuendelea kufanya marejesho yake hata kama ni kwa kiasi kidogo. Njia hii haina
gharama kwa Chama na inajenga mahusiano mavzuri kati ya Chama kama Taasisi na
Mwanachama. Pia njia hii inaweza kupelekeza kufanyika kwa marckebisho (restructuring) va
mkopo ili kuongeza muda kwa lengo la kupungza rejesho kufikia kiasi ambacho Mkopaji

anaweza kulipa.

HATUA YA 2: Endapo hatua ya kwanza haijafanya kazi mathalani Mkopaji anatoa ahadi na

hatimizi ama hatoi ushirikiano wowote, ama hapatikani kwa ajili ya mazungumzo, hatua ya pili
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1.19

va kutumia dhamana inaweza kufuata. Dhamana inaweza kutumika kwa mifumo mbalimbali

kama iluatavyo:-

1) Kwa dhamana va hisa za hiari, akiba au amana: Chama kupitia taratibu za kiuhasibu
kitatumia dhamana husika kufuta mkopo mara baada ya kutoa notisi kwa mujibu wa aya
ya 1.10(i1) ya Scra hii.

ii) Kama ni dhamana ya mali ya biashara, Chama kinawcza kuwcka usimamizi wake ili
biashara icndelec na mapato yote yanayopatikana yanaingia kwenye Chama

iii) Kuiuza kwa taratibu katika aya ya 1.12 za Sera hii.

HATUA YA 3: lindapo dhamana haitoshi kulipia mkopo wote ama dhamana ina changamoto
mbalimbali ikiwemo kupoteza thamani yake ama kuwa katika mpango mbadala wa Serikali
ama migogore ya kisheria; au Chama hakikuweka dhamana nyingine wakati wa utoaji mkopo:
[latua ya tatu ya kufungua shauri la madai katika Mahakama za Kisheria inaweza kutumika.
Angalizo: ni muhimu sana Chama kupata ushauri wa kisheria kabla ya kufungua kesi ya aina

hii kutokana na vipingamizi vingi vinavyoweza kujitokeza ikiwemo gharama zisizo tarajiwa.

Chama kama Taasisi kinaweza kuendelea na mchakato wa kufungua kesi Mhakamani ama
kutumia Wakili ama kutumia Wanasheria wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika. Bodi itafanva

upembuzi wa faida na changamoto za kila njia ili kulikia maamuzi ya busara.

Ulutaji Mikopo Vitabuni

Kwa mujibu wa taratibu za kiuhasibu na Viwango vya kimataifa vya utoaji taarifa za {edha
(IFRS) Mikopo yenye umri wa zaidi ya siku 365 inatakiwa ifutwe katika vitabu vya hesabu.
Sifa ya mkopo kufutwa kwenye vitabu vya hesabu ni pale ambapo Chama kimejiridhisha
vya kutosha kuwa kwa hatua zilizochukuliwa katika kufuatilia mkopo huo hauwesi
kurcjeshwa. Sababu zinaweza kuwa uduni wa dhamana, mkopaji na wadhamini ama taratibu

mbovu zilizotumika wakati wa kutoa mkopo husika.

Taarifa zitatunzwa kama inavyoclezwa kwenye Kanuni ya 43 va [Tuduma Ndogo za Fedha

(SACCOS) ya Mwaka 2019, hivyo, taratibu za uluataji mkopo ni kama ifuatavyo:




i) Taarifa ya Mencja kwenda Bodi itaandikwa ikianisha kila mkopo  kiasi
kilichoidhinishwa, tarche, marcjesho yalilanyika, alibaki ya mkopo siku za kuchelewa,

hatua zilizochukuliwa, sababu za kupendekeza kufutwa.
1) Bodi watajadili na kufanya maamuvi.

iii) Baada ya Bodi kufanya maamuzi ya kufuta mikopo husika na muhtasari kuandikwa
Mhasibu atalanya zoezi la kufuta mikopo ilivoidhinishwa na Bodi kufutwa kwa
kupunguza thamani ya mikopo na kupunguza pia tengo la madeni mabaya kama tengo

hilo lina fedha za kutosha kubeba kiasi cha mikopo inayofutwa.

1v) Kama tengo la madeni mabaya halina fedha za kutosha kufuta mikopo basi kiasi cha
mkopo unaofutwa kilichoshindikana kufutwa kupitia tengo la madeni mabaya
kitaingizwa kwenye matumizi ya kawaida ya Chama kupitia Kasma ya tengo la madeni

mabaya.

v) Ni vizuri Bodi kuwasiliana na Mrajis Msaidizi wa Mkoa kwa kila hatua kabla na baada
ya kufuta mikopo vitabuni. Ilii ni kwasababu va kiuwajibikaji kwa Mamlaka ya
usimamizi wa Sheria lakini pia Chama kinaweza kupata ushauri wa busara na njia

mbadala kutoka Ofisi ya Mrajis kabla ya kufuta mikopo vitabuni

1.20  Ufuatiliaji Mkopo Baada Ya Kufutwa Vitabuni
Zocezi la kufuta mikopo si sababu ya kumsamche mkopaji wala Bodi kubweteka, la hasha!
Hii ni taratibu za kiuhasibu tu kusafisha vitabu na hivyvo mwanachama lazima aendelce
kutafutwa na kudaiwa mkopo husika kwa mbinu na namna yeyote ile. Endapo atarejesha,
fedha hizo zitaingizwa kwenye mapato ya Chama kama Mapato yatokanayo na Mikopo

ilivofutwa.

1.21  Uhuishaji wa Sera
Scra hil itafanyiwa mapitio kila mwaka na inaweza kuhuishwa mara moja ndani ya mwaka

ama kulingana na mahitaji na inapostahili.
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1.22 Uidhinishwaji wa Scra

Scra hii imectayarishwa na kupitishwa Bodi ya UDOM SACCOS Ltd kwa niaba ya

wanachama; katika kikao kilichofanyika tarche .@5.. Mwex O‘f, mwaka

0N . mwczi’.ﬁ'f.?, mwaka % baada

KOKRD Na itaanza kutumika tarche ..%>...

ya kuidhinishwa na Mrajis.

O! LD

Mrajis wa Vyama vya lJshirika
‘l'arche
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